औरंगाबाद

खुलताबादेत बहीण भावाच्या अतूट प्रेमाचे रक्षाबंधन उत्साहात साजरा

Spread the love

खुलताबाद/प्रतिनिधी
हे धागा नाही, विश्वास आहे तुझ्या-माझ्यातला, भाऊ-बहिणीच्या अतूट प्रेमाचे प्रतीक म्हणून सोमवारी तालुकाभरात रक्षाबंधन उत्सव धूमधाम आणि उत्साहाने साजरा करण्यात आला. या प्रसंगी बहिणींनी भावाच्या मनगटात बांधून दीर्घायुष्याची शुभेच्छा दिल्या. भाऊंनी बहिणींचे रक्षण करण्याचे वचन दिले आणि भेटवस्तू सादर केल्या. राखीच्या दिवशी बाजारात गर्दी पहायला मिळाली होती. खुलताबाद शहरासह आसपासच्या ग्रामीण भागात सोमवारी राखी उत्सव मोठ्या थाटामाटात साजरा करण्यात आला. या प्रसंगी बहिणींनी आपल्या भावाच्या मनगटावर धागा बांधला. रक्षाबंधनात भावांनी आपल्या बहिणींना भेटवस्तूही दिल्या व त्यांचे संरक्षण करण्याचे वचन दिले.या प्रसंगी ग्रामीण भागातील कुटूंबांनी विविध प्रकारचे पदार्थ बनवून खाऊन त्यांचा आनंद घेतला. तथापि, कोरोना संसर्गाच्या संकटाच्या पार्श्वभूमीवर, यावेळी बाजारातल्या मिठाईच्या दुकानात वर्गणी कमी दिसली.

बहिणींचे संरक्षणाचे शब्द
रक्षाबंधन हा सण सोमवारी मोठ्या उत्साहात साजरा करण्यात आला. खुलताबाद शहरासह ग्रामीण भागात बहिणींनी भाऊंच्या मनगटावर राखी बांधली आणि दीर्घायुष्य व यश मिळविण्याच्या शुभेच्छा दिल्या, तर बांधवांनी भेटवस्तू देऊन बहिणींचे संरक्षण करण्याचे वचन दिले. उत्सवाच्या निमित्ताने घरी डिशेस बनवले जात. विविध मिठाई बाजारातून खरेदी केल्या गेल्या. यावेळी कोरोना कालावधीमुळे बाजारपेठांमध्ये गर्दी नव्हती.

रक्षाबंधनाचे महत्व
भावाने बहिणीच्या रक्षणाची जबाबदारी घ्यायची या संकल्पनेचे प्रतीकात्मक सांस्कृतिक रूप म्हणजे रक्षाबंधनाचा सण. सोमवारी,3 ऑगस्ट रोजी यंदा रक्षाबंधनाचा हा सण आहे. श्रावणातल्या या महत्त्वाच्या सणामागे विविध कहाण्या प्रचलित आहेत. प्रदेशागणिक कहाण्या बदलल्या तरी आपल्या माणसाला प्रेमाच्या रेशीमबंधांनी जखडून ठेवायचे, ही कल्पना मात्र सगळीकडे समान आहे. रक्षाबंधनाच्या दिवशी बहीण आपल्या भावाच्या उजव्या हाताच्या मनगटावर राखी बांधून भावास दीर्घ आयुष्य व सुख लाभो म्हणून प्रार्थना करते व भाऊ तिचे रक्षण करण्याचे वचन देतो. रक्षाबंधन सणाप्रमाणे दक्षिण भारतात कार्तिक महिन्यात काíतकेय सण असतो. या दिवशी बहीण आपल्या भावास जेवण देऊन त्याच्या दीर्घ आयुष्यासाठी प्रार्थना करते व भाऊ तिचे रक्षण करण्याचे वचन देतो. श्रावण महिन्यातील पौर्णिमेला ‘पोवती पौर्णिमा’ असेही म्हणतात. कापसाच्या सुताच्या नवसुती करून तिला आठ-बारा किंवा चोवीस गाठी मारतात व त्यांच्या ठिकाणी ब्रह्मा, विष्णू, महेश, ओंकार, सूर्य इत्यादी देवतांचे आवाहन करून हे पोवते प्रथम देवास वाहून नंतर तसलीच पोवती कुटुंबातील माणसांच्या मनगटावर बांधली जातात.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button
error: Content is protected !!
Close